Xin hướng dẫn Mô hình MVC trong Magento

Thảo luận trong 'Programming Questions' bắt đầu bởi deadwind88, 3 Tháng sáu 2010.

1. deadwind88

deadwind88 New Member

Xin chào mọi người.
    Tôi là 1 new member của PHP đang học lập trình về PHP muốn hướng luôn về lập trình web theo mô hình mvc. Dù đã tìm được nhiều tài liệu nó về MVC trong PHP nhưng chỉ hiểu đại khái về model làm gì hay controller làm gì. Nhưng tìm hiểu một số mô hình thực thế thì còn thấy họ xây dựng nhưng thư mục như application trong đó có các file php như là các đối tượng. Trong đó có 1 đối tượng là router định tuyến gì đó. Tôi thực sự mơ hồ không rõ tác dụng của mấy đối tượng này ngoài Model control view. Dù đã mò mẫm vào mã nguồn của mấy bộ open source để xem cấu trúc của nó. Được 1 tiền bối chỉ cho là nên tìm hiểu magento vì nó xây dựng mô hình MVC tiêu biểu nhất.

Vì vậy nhân tiên tôi muốn nhờ mọi người chỉ giáo vê MVC trong PHP.
    Bây giờ tôi muốn bắt đầu từ con số 0 (không tính PHP core :D).
    Ai có kiến thức hay tài liệu chi tiết về MVC thì làm ơn chỉ giùm.
    Tôi thực sự muốn hiểu rằng đằng sau những trang index mà ta bắt đầu duyệt 1 trang web là những gì với MVC.
    Và tôi cần trang bị những kiến thức cơ bản nào để có thể bắt đầu với nó.
    Xin cảm ơn

Bài viết khác cùng chuyên mục:

2. HieuJa

HieuJa New Member

Ồ, mới học PHP mà học Magento thì hơi khó đó, trước tiên bạn nên học Zend trước vì Magento được phát triển từ nền tảng Zend. (Em nói sai thì các bác chém nhẹ nhẹ thôi nhá :D)
    Nhưng nếu bạn vẫn muốn bắt đầu ngay với Magento thì HieuJa cũng chúc bạn thành công. Và tặng bạn luôn một tài liệu về Magento mà mình thấy rất hay (dù chưa đọc hết) :D
    Bạn có thể download tại đây.
    Chúc bạn sớm trở thành Master. :D
  3. deadwind88

deadwind88 New Member

Cám ơn bạn nhiều :D
  4. leminhkhp

leminhkhp New Member

bạn ơi, cái link Die rùi kìa.
    bạn post lai cái link khác được không?

--------------------

Với mô hình MVC thì dễ hiểu thôi

Model : là nơi tương tác với database, tao ra các Object và các attribute của object đó
    Controller : là nơi điều khiển, định hướng các request đi từ đâu tới đâu
    View : là nơi hiển thị các thông tin của bạn cần ra cho browser hiển thị

Route : là bộ định tuyến, gần giống với phần mục lục của 1 cuốn sách, giúp định dạng các url chuyển tới controller nào xủ lý