Hướn dẫn Xin được giúp đỡ về Page + Block + Theme Framwork

Thảo luận trong 'CMS page - Static Block trong Magento' bắt đầu bởi minstyle, 14 Tháng mười 2015.

1. minstyle

minstyle New Member

Mình mới học và làm việc với Magento nhưng đã hiểu đc upload product và việt hóa được 1 số area được
    Nhưng mình chưa hiểu được tao 1 Page là sao, ví dụ như tạo 1 trang giởi thiệu sản phẩm. dùng để giới thiệu về cty đó.nhưng mình ko biết nguyên tắc
    Người thì nói tạo Block rồi chọn vị trí nhưng nó là y như bài viết còn mà mình dùng categories để làm menu mà nhưng nó lại là menu bên trái như thế này
    mọi người có thể nói cho mình hiểu như thế nào tạo 1 menu và 1 categories khác biệt ko.và Block chức năng của nó là gì trong 1 trang web magento. Page có chức năng gì, người thì nói Block là 1 Page còn người thì nói Page khác Block khác.Còn kéo thả trong Theme Framwork nó là câu trúc của 1 trang hay là gì mong mọi người giúp đỡ :(

Bài viết khác cùng chuyên mục:

2. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Như thế này
    1. Page là 1 dạng dùng để show thông tin trực tiếp tới người xem thông qua URL cụ thể. Page ko chèn nội dung và các vùng khác được mà đơn thuần chỉ mình nó dùng :)
    2. Block: tạm hiểu là 1 khối, bạn không cho người xem trực tiếp qua URL nào mà khối này chỉ được chèn vào các CMS Page hoặc catalog hoặc product. Nó dùng để thuận tiện hoá việc sửa content trong code. Bạn dùng static block để thay đổi cách nhập liệu và đồng bộ content.
    minstyle thích bài này.
  3. minstyle

minstyle New Member

vậy còn như trên hình của mình nó là 1 dạng navigation và cũng đồng thời là 1 cái menu left slidebar vậy có cách nào để tắt cái nó hiển thị trên navigation ko,chỉ để cho nó hiện bên trái menu left slidebar ko admin :(
  4. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Theo hình bạn gửi thì hệ thống đang config trong phần THEME setting của bạn. bạn cần vào xem nó config thế nào và đang gọi theo cơ chế nào là ok nhé.