Xây dựng website thương mại điện tử bằng mã nguồn mở Magento cần những gì, tốn bao nhiêu tiền?

Thảo luận trong 'Xây Dựng Website Bán Hàng - e-Shops' bắt đầu bởi trihungpc, 4 Tháng sáu 2015.

1. trihungpc

trihungpc Member

Nhiều người nghĩ rằng xậy dựng website dựa trên mã nguồn mở hòan toàn miễn phí nhưng thực ra không phải như vậy. Bạn cũng mất khá nhiều công sức và tiền bạc để có được website chuyên nghiệp đấy, vì vậy chúng ta chỉ nên quan niệm sử dụng mã nguồn mở là giải pháp tiết kiệm chi phí. Trong bài viết này mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm xây dựng website dựa trên mã nguồn mở Magento cho người mới bắt đầu, những bạn còn đang boăn khoăn về giải pháp này tham khảo thêm.

Chọn hosting, VPS: 15$

Magento khá kén host, tuy nhiên hiện nay trên thế giới có nhiều nhà cung cấp hosting cho Magento. Qua tham khảo mình thấy có Siteground giá phù hợp và được đánh giá cao. Nếu không bạn có thể sử dụng VPS(mình đang sử dụng giải pháp này), có nhiều nhà cung cấp VPS giá tốt như Linode, Vultr… với giá chỉ 10$ đến 20$ 1 tháng chạy vèo vèo.

Chọn theme: 90$

Nếu không tự thiết kế được bạn nên chọn mua cho mình một theme phù hợp với nhu cầu sử dụng. Một địa chỉ quen thuộc là themeforest các bạn nhé. Giá khoảng 90$, bạn cũng có thể sử dụng theme miễn phí để tiết kiệm chi phí.

Một số extension nên có

Magento cung cấp khá đầy đủ tính năng của website bán hàng,tuy nhiên bạn nên sử dụng thêm các extension phụ trợ.

Cache extension giúp Magento chạy nhanh hơn, bản miễn phí cũng có, tính phí cũng có giá khoảng 150$. Miễn phí bạn nên dùng Lesti_Fpc – Simple Fullpagecache. Mình đang dùng bản tính phí Magento Full Page Cache – Mirasvit, hoặc Full Page Cache Magento Booster – AITOC dùng rất tốt (mình đã test).

SEO extension: Creare SEO, Layered Navigation SEO hoặc có nhiều bản tính phí giá khoảng 150$, mình thích dùng SEO Suite Ultimate Magento Extension – MageWorx.

Onepage Check out: Miễn phí của IWD Extensions, mình đang dùng Checkout Pro của Magikcommerce 129$.

Search autocomplete (miễn phí có, trả phí có) các bạn có thể tham khảo Search AutoComplete & Suggest Pro – Mirasvit.

Extension tối ưu CSS, Script, html tăng tốc website: Speedster by Fooman, JS/CSS optimisation & minification – User Interface Optimization…

Mình sẽ cập nhật thêm vào thời gian tới, rất mong các bạn ủng hộ và chúc các bạn thành công.

Nguồn: https://trihung.com/blog/magento-xay-dung-website-cho-nguoi-moi/
  2. pvd276

pvd276 Member

bài viết rất hữu ích cho những người mới sử dụng
    bác trí hung dùng vps linode à, thấy ping cũng cỡ 400ms , e dùng vultr ping cỡ 200ms
    đang định thử dùng CDN của vn xem có khá hơn không, vps ở nước ngoài ping vẫn khá cao

mong bác tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm