tiki tối ưu hóa những gì mà cho nhanh quá

Thảo luận trong 'Magento optimization' bắt đầu bởi minhbu, 28 Tháng bảy 2015.

1. minhbu

minhbu New Member

Hôm nay, vô trang tiki thấy tốc độ load web nhanh quá. Mình có làm mấy web bằng magento có sử dụng fullpagecache vẫn thấy nó chậm và tốn tài nguyên quá. Thỉnh thoảng xuất hiện sự cố có quá nhiều kết nối đến db.

Anh em nào rành mấy tối ưu hóa magento chia sẻ 1 tý cho anh em

thanks,
  2. Củi Khô37

Củi Khô37 Member

k cho link để a em còn có cái thực tế. chứ lý thuyết thì google cái ra nhiều lắm.
  3. minhbu

minhbu New Member

trang tiki.vn đó bạn
  4. Củi Khô37

Củi Khô37 Member

Trang tiki nếu mà bạn có đủ tài chính mới đu theo được nhé. còn đầu tư có giới hạn thì k theo đc.theo mình thì site bạn cứ tối ưu hóa các hình ảnh. code (giảm tải các comment),js , tận dụng các chức năng mà magento hỗ trợ như cache, flat cate,flat product,tắt các module không cần thiết đi.và cần có 1 module full pagecache.
  5. minhbu

minhbu New Member

Bên mình xài module fpc luôn rồi. Hiện tại, đến thời gian nó hết hạn cache là hệ thống bị quá nhiều kết nối liền. Về dữ liệu thì không nhiều so với bên tiki rồi.

Server bên mình đã nâng lên 16gb ram, truy cập tầm 200 người là hệ thống bị quá tải luôn.
  6. pvd276

pvd276 Member

bác cho web của bác đi để tham khảo với, site bán hàng mà online 200 người 1 lúc thì cũng khủng nhỉ

em chỉ là dân ama tơi thôi, em dùng vps 2cpu 2g ram, online cùng lúc tầm 10-20 nguoi toi, mà cpu cug chỉ load 50%, ram thì k biết, nhưng k đến nỗi tệ lắm

bác đừng đặt thời gian hết hạn cache nữa thì khỏi lo, cơ bản là có đủ dung lượng lưu trữ cache k thôi
    server bác thế chắc cũng khủng, lo gì vụ đó

dữ liệu bác bao nhiêu sản phẩm vậy

vào hóng các cao thủ khác chia sẻ kinh nghiệm
  7. minhbu

minhbu New Member

Không hết hạn cache thì không được bạn. Vì ngày nào cũng đưa tin với sản phẩm mới liên tục mà. Mỗi lần cache hết hạn đồng loạt thì treo hệ thống luôn.

Mình đã cách cache cho các phần danh mục, chi tiết sản phẩm, cms page, tin tức hết hạn ở thời gian khác nhau mà vẫn chết như thường đặc biệt là danh mục
  8. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Để website nhanh nó cũng đi với chất lượng tốt. Mà chất lượng tốt thì sinh tiền nhiều, sinh tiền nhiều thì tái đầu tư nhiều, tài đầu tư nhiều thì website tốt.... :)

Nó là như vậy, nói chung là sinh lời thì có tiền, có tiền thì website ngày càng ngon.