Thắc mắc về phiên bản Magento mong admin giúp đỡ

Thảo luận trong 'Hướng dẫn nâng cấp' bắt đầu bởi infostdark, 21 Tháng mười một 2010.

1. infostdark

infostdark New Member

Xin chào 4rum và mọi người . Em mới tham gia diễn đàn và muốn tìm hiểu về magento với mục đích là phục vụ học tập ( vì em đang làm một đồ án sử dụng ứng dụng nguồn mở ) em xin có một số thắc mắc sau mong anh Hải trả lời giúp ạ.
    - Em tham khảo trên website Magento thì thấy nó cung cấp 3 phiên bản Free, Professional , Enterprise thì em muốn hỏi là phiên bản Free có hỗ trợ đầy đủ cho người dùng toàn quyền thay đổi giao diện hay các module ,extensions, templates,vv.. không ạ? Nếu không thì có lẽ em phải mua phiên bản có phí rồi
    - Hiện giờ phiên bản mới nhất là ver 1.4.2.0-rc1 , vậy có khó khăn khi nâng cấp từ phiên bản cũ lên phiên bản này không ạ?
    Em xin cảm ơn và chúc diễn đàn ngày một phát triển
  2. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Trước tiên xin chào mừng bạn đã sử dụng Diễn đàn!
    Việc Magento có 3 phiên bản là do thực tế sử dụng của khách hàng.

1. Bản miễn phí có đầy đủ tính năng của một website thương mại điện tử.
    2. Bản Professional có giá khoảng $2000 / năm: đây là bản nâng cấp so với bản free, có thêm các tính năng mới (chỉ dạng module addon)
    3. Bản Enterprise: đây là bản đầy đủ nhất cho một hệ thống kinh doanh lớn, giá khoảng $13000 / năm. Có thêm các chức năng mới (cũng chỉ module addon)

Về cơ bản, bạn phải hiểu bản chất của "Mã nguồn mở".
    Một thực tế ở VN chúng ta là thích tự code và ko thích mã nguồn mở trong khi tự code lỗi đầy mình mả ko hay. Cơ bản do hiểu sai nghĩa thế nào là "Mã nguồn mở" nên dẫn tới tình trạng này.

Tôi giải thích ngắn gọn như thế này:
    Với mã nguồn tự code:
    Khi anh bỏ giá tiền là A thì a chỉ mua được sản phẩm A
    Khi bạn bỏ giá tiền là AA thì có được sản phẩm AA
    Như vậy bạn bỏ giá tiền là A thì ko thể có sản phẩm AA

Với mã nguồn mở

Khởi đầu bạn đã có sản phẩm A, khi đó bạn chỉ bỏ giá tiền là A và bạn có được sản phẩm AA
    Bạn bỏ giá tiền AA thì có được sản phẩm AAA
    :D :D :D

Tùy vào mục đính sủ dụng và kinh phí đầu tư bạn sẽ có được giải pháp phù hợp.

Tuy nhiên, bản miễn phí của Magento là mãi mãi, ko bao giờ mất nên bạn cứ yên tâm.
  3. minhleipzig

minhleipzig New Member

vậy xin cho hỏi sự khác nhau giữa ver 1.3 và 1.4 là gì ạ
  4. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Đây là thông tin thay đổi: