Tắt các module không cần thiết

Thảo luận trong 'Magento optimization' bắt đầu bởi admin, 18 Tháng mười một 2012.

1. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Magento có rất nhiều module, do vậy khi sử dụng bạn cần biết dùng cái nào và không dùng cái nào.

Sau đây tôi hướng dẫn cách disable module trong magento.

Bước 1: bạn login vào admin
    Bước 2: Trên menu bạn chọn System --> Configuration

và bạn làm theo hình sau (tùy vào dự án mà tắt module nhé)
  2. baothangba_tc

baothangba_tc Member

anh cho em hỏi ở joomla thì có com có module và plugin có thể cài thêm, vậy ở magento mình có thể cài thêm những gì ạ ? và mình quản trị những extention đó ở đâu trong admin ?
  3. admin

HI em

Trong magento việc theo dõi và quản lý module như hình bài viết anh gửi ở trên. Ngoài ra nó còn gọi là Magento Connect, em có thể quản lý trong admin theo link: domain.com/downloader (em login vào với username và pass của admin web nhé)

Trong này em có thể install, remove module online.
  4. baothangba_tc

baothangba_tc Member

ở joomla sau khi cài xong mình có thể quản trị cái module mình cài lên ở trang admin của module trong đó mình có thể chọn tên module khi hiển thị, chọn vị trí hiển thị + hiển thị ở trang nào +... một số thuộc tính nữa . vậy ở magento mình quản lý những cái đó ở module mình cài ở đây vậy anh, anh có thể cho em 1 module để em cài thử dc ko ạ ?
  5. admin

6. baothangba_tc

baothangba_tc Member

1-em thấy dùng magento-connect hay bị lỗi và thường down về rồi paste vào đúng ko anh?
    2-cho em hỏi là magento hình như ít module hơn joomla à?
    3-cách hiển thị của site như và vị trí của 1 module mình chỉ có thể chỉnh trong code của template đúng ko a
  7. admin

1. Magento connect dùng để install online, sau khi install là chạy. Tuy nhiên bạn phải tuyệt đối cẩn thận vì nhiều khi install ko đúng version là đi cả hệ thống.
    2. Magento it hơn joomla thì chưa hẳn vì mảng ecommerce nó khác web giới thiệu.
    3. Đúng, bạn chỉnh trong file .xml hoặc .phtml
  8. baothangba_tc

baothangba_tc Member

anh hải có thế giải thích cấu trúc file xml trong layout dc ko anh ?em vẫn chưa hiểu lắm về cấu trúc và cách quản lý của nó ?
  9. admin

Câu hỏi này thuộc bên template rồi, bạn chuyển qua topic đó nhé.
  10. hungxalo

hungxalo New Member

Mình nghĩ nên tắt cả cái:
    Phoenix_Moneybookers
    Mage_Paypal
  11. hungxalo

hungxalo New Member

Mình nghĩ nên tắt cả cái:
    Phoenix_Moneybookers
    Mage_Paypal
  12. thankiemvdk

thankiemvdk New Member

tắt mấy cái thanh toán không phù hợp ở VN là đúng rồi, sau đó thì cài đặt các module như nganluong, baokim, sopay ... hầu như các nhà thanh toán kiểu này đều có sẵn để các bạn dùng. rất đơn giản