Tạo multi websites không cần FTP/SSH - patch-multi-websites

Thảo luận trong 'Kho download Module, extensions cho magento' bắt đầu bởi hungtk2707, 8 Tháng hai 2014.

1. hungtk2707

hungtk2707 Member

Chào mọi người, mình cũng 1 thời gian làm quen với magento cũng đã xem qua video tạo multi websites của anh Hải.
    Magento Enterprise có 1 module rất hay để tạo multi website mà không cần dùng FTP/SSH đó là Staging Site. Chẳng lẽ chỉ để tạo multi website mà chi ra đến hơn $10,000/năm để mua lincense?

Hôm nay rảnh rỗi mình đã rewrite controller phần tạo website của magento CE, có thể coi là patch.
    Các thao tác tạo website vẫn như cũ, tạo website -> tạo store -> tạo store view (mình không đề cập đến tạo root category), nhưng khi save lại, tự động sẽ tạo ra thư mục theo website code, file index.php đã đc chỉnh sửa, .htaccess, cài đặt config trong configurations, giảm thiểu thời gian và sai sót trong cấu hình url, và xóa thư mục website khi delete website.

Để bật chức năng này, System -> Configuration -> Tab GENERAL - Web -> Create Multi Websites Easily ->Yes

Hẳn là không tránh đc bug, mong mọi người đóng góp ý kiến và public các chỉnh sửa để patch đc tốt hơn.
    Cám ơn :)

*Lưu ý là nếu site đang dùng S3 AWS hoặc chạy https thì chịu khó vào chỉnh lại url nhé

* File anh Hải up lên ở comment dưới là bản cũ nhé, mọi người tải về chạy sẽ bị lỗi. Update mới nhất mình sẽ cập nhật tại bài viết.

*Fix base url (đã cập nhật trong file đính kèm)

Các file đính kèm:

Bài viết khác cùng chuyên mục:

2. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Một ý không tệ chút nào đúng ko?

Tuy nhiên, mọi người cũng phải hiểu rõ bản chất multi site như thế nào hãy dùng nhé. Vì test thì okies nhưng khi live system thì còn nhiều thứ phải can thiệp nữa.

Các file đính kèm:

hungtk2707 thích bài này.
  3. hungtk2707

hungtk2707 Member

@Anh Hải
    Anh có thể giải thích thêm đc không ạ, em cũng chỉ mới tiếp xúc magento đc vài tháng
  4. hungtk2707

hungtk2707 Member

*Fix base url (đã cập nhật trong bài viết)
  5. pvd276

pvd276 Member

thêm domain vào website mới như thế nào ? nó có tự động tạo ra 1 thư mục riêng k nhỉ
  6. hungtk2707

hungtk2707 Member

ý bạn là sao, mình chưa hiểu

ở đây, một khi bạn tạo mới 1 website -> strore -> storeview thì thư mục sẽ tự động sinh ra, còn bạn sửa domain thế nào thì bạn vào trong web config chỉnh lại cho đúng theo ý bạn, mình code thì tự sinh các config mặc định cho magento thôi
  7. muoidv

muoidv New Member

multi website là gì nhỉ ? mình ko hiểu lắm
  8. hungtk2707

hungtk2707 Member

ví dụ cho bạn dễ hiểu nhé, mình có 1 server, triển khai bán hàng trong phạm vi Đông Nam Á, nhưng mình muốn mỗi trang web bán mỗi loại sp khác nhau, các danh mục khác nhau, thì mình tạo 1 store cho Việt Nam bán các sp thuần Việt, danh mục tiếng Việt, 1 store dành cho Singapore, danh mục tiếng Anh, bán các sp ở Singapore, vậy không lẽ tạo nhiều source magento, vừa khó quản lý sp, vừa tốn kém về kinh phí, vậy cùng 1 source mình tạo ra bên trong nó nhiều store, vừa nhanh, dễ quản lý.

bạn vào http://www.gobblershop.com/, đây là 1 ví dụ về multistore, mỗi ô trong current flash sale, up-coming flash sale chính là 1 store dành cho mỗi customer group riêng biệt.
  9. pvd276

pvd276 Member

cái này rất hữu ích, cảm ơn bác
    trước e cũng có thử cài multi site như trên mạng, mà phải cấu hình loằng ngoằng, còn phải code ssh nữa, mà e lại k rành

cái này của bác tạo luôn, em chỉ trỏ tên miền mới về là chạy ngon phải k

lúc nào rảnh sẽ thử
  10. hungtk2707

hungtk2707 Member

đúng vậy bạn, nếu nhiều tên miền cho 1 source thì bạn nhớ chỉnh lại url cho từng website nhé
  11. pvd276

pvd276 Member

khoong được bạn ơi
    mình đã cài thử, và cài thử = domain: magento.dungpv.com
    mình set trong secure "base url" và trong cả unsecure nữa
    sau đó trỏ domain về thư mục gốc cài đặt magento
    hoặc thử trỏ cả về thư mục website con trong thư mục gốc đều báo lỗi, không chạy

sau khi cài có cần tùy chỉnh gì không
    trên mạng hướng dẫn phải sửa .htaccess và index.php ,nhưng bạn nói là file đó đã sửa và sinh ra tự động nên k cần
  12. NNToan

NNToan New Member

Theo tôi được biết, Staging Website trong Magento EE là duplicate Magento hiện tại sang một phiên bản mới và sử dụng bản Staging để dev chứ có liên quan gì đến multi-store đâu nhỉ?
    hungtk2707 thích bài này.
  13. hungtk2707

hungtk2707 Member

magento hiện tại đã là bản 1.9.1 rồi, mình cũng hiện có quá nhiều dự án nên không có thời gian check lại, patch kia mình viết khi magento còn 1.7 và 1.8 thôi, còn lỗi của bạn thì bạn xem lại quyền của các thư mục nhé
  14. hungtk2707

hungtk2707 Member

đúng vậy, nhưng mình dựa theo nguyên tắc của nó để làm bạn à
  15. NNToan

NNToan New Member

Mình cũng có xem qua code của bạn, về cơ bản 1.7 - 1.8 StoreController không thay đổi gì so với bản 1.9.1, trên ly thuyết thì module này phải hoạt động được :)
  16. NNToan

NNToan New Member

Tôi đã test module của bạn hungtk2007, module này chạy bình thường. Trong trường hợp của bạn không chạy được là vì lí do sau:
    - Bạn sử dụng subdomain nên cần phải symlink