sphinx search ultimate

Thảo luận trong 'Magento SEO - Search Engine Friendly Magento' bắt đầu bởi daohoa, 6 Tháng mười một 2013.

1. daohoa

daohoa New Member

Các bác có nhiều kinh nghiệm về magento cho mình hỏi về công cụ sphinx search ultimate với ạ. Không biết có bác nào sử dụng rồi. Vì hiện box tìm kiếm trên website của mình tìm kiếm không theo ý của Sếp, không biết cái phần mềm kia tìm kiếm có ổn không?
  2. pvd276

pvd276 Member

em cũng đang thắc mắc cái vụ tìm kiếm của magento, cùi quá, hay là do em chưa biết cấu hình

tìm kiếm chẳng ra đúng yêu cầu j cả
  3. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Magento có sẵn cách config cho phần này:
    1. Tìm theo like
    2. Tìm theo Full text
    3. Tìm cả 2
    Ngoài ra nó còn phụ thuộc vào các thuộc tính nữa.
    Bản chất các thông tin của sản phẩm là những attribute, mà attribute thì cho phép qui định được tìm hay không. Để giới hạn các câu lệnh thì bạn nên tối ưu các attribute nào được phép tìm và cái nào ko được phép tìm.
    Còn yêu cầu ra sao lại phụ thuộc vào từng mực đích của dự án để work thôi.
  4. daohoa

daohoa New Member

Ý Sếp của em là cái box tìm kiếm nó giống cơ chế tìm kiếm của GG mà hiện tại thì lại chưa sửa được ạ. :(
  5. manhapt

manhapt New Member

Để sử dụng được sphinx vào Magento không phải chuyện đơn giản, hỏi vài ba câu là được :D .

Bạn tìm hiểu sphinx là gì? Xây dựng với MySQL và PHP thế nào, sau đó thì integrate với Magento thế nào.
  6. daohoa

daohoa New Member

Cảm ơn bác vì em không phải là người chuyên viết code nên cũng không hiểu rõ lắm chỉ mới tìm hiểu về magento nên còn nhiều cái không biết và cũng không biết phải hỏi thế nào mà đọc tài liệu thì cũng không biết nên đọc từ cái nào đến cái nào cả. :(