So sánh magento và joomla

Thảo luận trong 'Tài liệu dành cho magento' bắt đầu bởi thoong1111, 26 Tháng năm 2010.

1. thoong1111

thoong1111 New Member

Mình hỏi câu này hơi ngoài lề, nhưng mình đang thắc mắc ko bít giữa Mageno & Joomla có gì khác nhau???
    Trong khi chúng đều là mã nguồn mở dùng để xây dựng các trang Web thương mại. Xin các bạn giúp đỡ mình. Thanks nhìu.
  2. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Nhìn chung thì 02 cái này giống nhau là mã nguồn mở. Tuy nhiên khác nhau về mục đích phát hàng.

Joomla chủ yếu nhắm vào hệ thống website là tin tức, giới thiệu. Chức năng shopping không kèm theo bộ này mà là một đơn vị khác phát triển cho Joomla.
    Magento thì lại nhắm vào các trang web dạng mua - bán, thanh toán trực tuyến. Chức năng tin tức như Joomla lại ko phát hành kèm theo, vì vậy mới tạo ra công ăn việc làm cho anh em mình kiếm sống :lol:

Còn gọi là tốt hơn thì tùy vào mục đích của bạn.
  3. thoong1111

thoong1111 New Member

Cám ơn anh Hải nhìu.
    Theo em được biết thì Magento ở nước ngoài được sử dụng rất phổ biến, còn ở VN thì em thấy ít người sử dụng, tại sao vậy anh? :roll:
  4. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Việc này liên quan tới nhiều vấn đề:

1. Ở VN thì đại đa số người ta dấu, vì đây là miếng mồi ngon cho nhiều người có thể kiếm ra tiền. Ít ai nghĩ tới sự phát triển chung cả.
    2. Một phần cũng do Lỗi của Magento Việt Nam chưa thực sự hoạt động tốt.
    3. Kinh doanh trực tuyến ở VN chưa thực sự có chuyên môn.
    4. người dùng còn quá ít thông tin về website mua bán trực tuyến, họ ít quan tâm tới thế nào là chuẩn, bảo mật ra sao.

v,v.... theo Hải nhận thấy những vấn đề đó. Các bạn cùng đánh giá nhé.
    cuongdesign.info thích bài này.
  5. thoong1111

thoong1111 New Member

thanks anh hải nhìu :D
  6. HieuJa

HieuJa New Member

Theo em thì có một lý do nữa là: Megento là một open source mới xuất hiện và cũng rất khó học nên nó chưa phát triển mạnh ở VN. :D :D
  7. nhoveem01

nhoveem01 New Member

minh chua lam thu ben magento. dang lam ben joomla nghe noi ben nay co ve hay.\(minh dang lam web chuyen ve thuong mai web minh pluslight.net.tf) nhung ma no hoi cham, cac chuc nang tuong doi day du.
    Minh moi cai va thu thay thang magento manh ve thuong mai hon nhieu
  8. wolverine

wolverine New Member

Mình thì từ khi biết làm web hầu như chi xài joomla, giờ biết thêm Magento, thấy mạnh về làm site thương mại, Mình cũng sẽ tìm hiểu, Mong nhận được nhiều sự hỗ trợ của các bạn
  9. phichan

phichan New Member

Theo các bạn giữa magento và opencart thằng nào linh hoạt hơn? Chứ thằng magento này dường như kén host hơn hẳn. Localhost của mình cài AppServ nó không tương thích thì phải.... không cài được
  10. caominhquang

caominhquang New Member

ban khong cai duoc vi gap loi gi?Chu t thay Magento cai dat co nhieu huong dan va cung don gian lam ma.
    Neu ban gap loi gi thi cu post len day,anh em giup.
    AppSer hay Wamp , Xampp chay deu ok het ma.
  11. thanhitt

thanhitt Member

mình thấy web về thương mại điện tử sử dụng magento là lựa chọn số một, sử dụng linh hoạt
    có gần như đầy đủ các module của một web shop , quản lý admin cũng đơn giản
  12. hoangnoi_89

hoangnoi_89 New Member

em là một người sinh viên sắp ra trường rồi mà em chưa biết gì PHP và đang tìm hiểu Php và magento em muấn làm cho mình một website bán hàng mong mọi người giúp đỡ . Để ra trường đi sin việc chém gió cho nó tốt
    mong các bác giúp em với
    nic face của em https://www.facebook.com/vannoi.nguyen?ref=tn_tnmnyahoo: hoangnoi_89
    sky: hoangnoi_89
    tuy em sinh năm 89 nhưng còn bé người non dạ