Lỗi tiếng Việt trong phần admin

Thảo luận trong 'Các lỗi thường gặp' bắt đầu bởi manhcuong2811, 11 Tháng tư 2010.

1. manhcuong2811

manhcuong2811 New Member

Mình đang dùng bản 1.3. Mình thử nhập tiếng việt trong admin của magento thì bị lỗi. Các ký tự tiếng Việt hiển thị thành dầu "?". Có bạn nào biết sửa lỗi này không?

Bài viết khác cùng chuyên mục:

2. manhcuong2811

manhcuong2811 New Member

Bo tay.com. Lỗi dễ thế này chẳng ai support mình.
  3. kvtech

kvtech New Member

Mình cũng bị trường hợp tương tự, không hiện thị tiếng việt trong admin và ngoài frontend

Database = utf8_general_ci

Lần đầu tiên cài đặt Magento, cho nên đang học hỏi.
    Mong các anh chi giúp đỡ dùm.

Cám ơn.
  4. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Thời gian qua cũng bận việc ko support cho anh em nhiều.

Ko biết lỗi này bạn đã tìm được cách fix hay chưa? Hãy thông báo lên đây nhé.
  5. kvtech

kvtech New Member

Vẫn chưa được, rất mong sự giúp đỡ của bạn.

Thank you.
  6. admin

khi add database bạn để mặc định của phpMyadmin, ko cần phải chọn gì hết.

Sau khi add xong database bạn tiến hành install bình thường.
    Khi add thông tin vẫn bị lỗi thì bạn dùng unikey mà type nhé, ko nên xài vietkey cho hệ thống utf-8.

bạn thử lại hoặc install lại coi thế nào.
  7. kvtech

kvtech New Member

Cám ơn bạn đã bỏ thời gian để trả lời .

Mình đã làm giống như hướng dẫn của bạn và dùng Unikey version 4 và 3.63 đều đánh được tiếng việt. Nhưng sau khi SAVE lại thì tất cả chữ đều bị vỡ ra nhiều mẫu tự khác nhau không có ý nghiã.

Mình cũg có thử qua VPS Keys, mViệt, và một số Viet Key khác. Khi đánh vào và bỏ dấu rất tốt. Sau khi bấm vào SAVE thì tất cả đều biến giạn.

Mình có dùng qua Zen-Cart, osCommerce, CS-Cart 2.14, X-Cart Gold, interspire ..etc. Hầu hết đề dùng được tiếng Việt rất chuẩn, không hiểu sao đối với Magento lại gặp qúa nhiều trở ngại đối với tiếng Việt .

Mình installed Magento với skin JM Tube của Joomlart link demo:
    http://magento-themes.joomlart.com/jm_tube/

Không hiểu skin có thể làm ảnh hưởng đến cách dùng tiếng Việt hay không ???

Ngoài ra có cần thiết phải install "Bản Việt Hoá của Magento" mới có thể sử dụng được tiếng việt hay chăng ?

Thành thật cảm ơn.
  8. thuatnha

thuatnha New Member

Mình cũng gặp phải vấn đề này. Đã test trên trang của Joomlart.
  9. admin

Quá trình cài template ko ảnh hướng tới tiếng việt (trừ khi bạn khôi phục lại data).

Các lỗi tiếng việt H chưa gặp phải. nếu bạn nào bị thì hãy cho chạy lên hosting nào đó (hoặc contact với Hải để cung cấp hosting test). Hải nghĩ sẽ giải quyết được vấn đề này.