Lỗi đăng nhập Magento: SQLSTATE[HY000]: General error: 2006 MySQL server has gone away

Thảo luận trong 'Các lỗi thường gặp' bắt đầu bởi nguyengiang4n, 22 Tháng sáu 2013.

1. nguyengiang4n

nguyengiang4n Member

Chào các bạn , lúc mình đăng nhập vào đường dẫn domain.com/admin để vào admin panel thì xuất hiện lỗi này.
    Thời gian load khá lâu (>1 phút)

Xin hỏi lỗi do source web hay hosting (php5.3 và tuân thủ các điều kiện chạy được Magento)
    Ở trang chủ thì vẫn load bình thường.

Nếu anh/chị nào fixx được lỗi báo em giá qua yahoo htcsale01 nhé

Bài viết khác cùng chuyên mục:

2. Củi Khô37

Củi Khô37 Member

thử cách này xem nhé bác : First you have to stop http service and mysqld service then remove /var/cache/* & /var/session/* Cache & Session. After then start the both http(Apache) & mysqld(mysql) services.
  3. nguyengiang4n

nguyengiang4n Member

Cảm ơn bạn, mình đã thử theo cách này nhưng vẫn chưa khắc phục được. Cao thủ khác có ý kiến gì không ?
  4. Củi Khô37

Củi Khô37 Member

Bác thử 2 cách này nữa mà k đc là em bó tay nhé @@! i hope you lucky!^^
    • open /path-to-mysql-installation/bin/my.ini, set wait_timeout = 600 seconds (you can tweak/decrease this value when error 2006 is gone), then restart mysql server. The default value for wait_timeout might be around 28800 seconds (8 hours).
    • open /path-to-mysql-installation/bin/my.ini, set max_allowed_packet = 64M (you can tweak/decrease this value when error 2006 is gone), then restart mysql server.
    nguyengiang4n thích bài này.
  5. nguyengiang4n

nguyengiang4n Member

Bên nhà cung cấp trả lời như sau

Quý khách cần check lại database abc_abc bao gồm các table thuộc dạng lưu log, cache như: </p>
    log_quote 1,734,540
    log_url 158,051
    log_url_into 158,051
    log_visitor 123,579
    log_visitor_into 123,575
    có số record lớn, thường xuyên request mysql
    Điều này dẫn đến mức độ request mysql vượt ngưỡng đáp ứng cho phép của shared hosting quy định đối với mỗi account.
    Các giải pháp:
    1. Log và cache không nên lưu trong database, nên chuyển sang dạng lưu ra file trong hosting, điều này phụ thuộc vào source code.
    2. Thuê VPS để hoạt động, lượng Ram của VPS sẽ tuỳ thuộc vào dung lượng và mức độ request mysql mà source code website hiện tại đang sử dụng.
    Các table log_quote, log_url, log_url_into, log_visitor, log_visitor_into càng lớn thì mysql càng tốn Ram và tỷ lệ thuận với mức độ request từ source code. ---
    Do Magento có Tables trong Databases lại rất lớn nên mình nghĩ câu trả lời này ko chính xác</p>
  6. Củi Khô37

Củi Khô37 Member

bác biết cách updrage magento 1.4 lên 1.7 k bác??@@
  7. nguyengiang4n

nguyengiang4n Member

Nếu nâng cấp thì 1 số extension hiện thời không chạy được , đôi lúc cả theme nữa.
    Hiện tại mình chưa tìm dc cách upgrade. Bạn có thể nêu luôn.
  8. ngoctien

ngoctien New Member

@củikhô37 : có hai cách để upgrade magento CE từ 1.4 lên 1.7
    cách 1 : làm theo hướng dẫn của guide sau http://turnkeye.com/blog/magento-upgrade-guide/ . Script này phải chạy trên linux có cài sẵn PEAR. Mình đã làm cách này trên Ubuntu và thấy ok.
    cách 2 : cách này dành cho những bạn không thích dùng script trên bằng cách download bản magento 1.7 chuẩn từ magento connect về rùi compare và copy các module custom từ bản 1.4 cũ sang bản 1.7 fresh ở trên => cũng đã từng làm và thành công nhưng cách này khá là tay to :)).
    Củi Khô37 thích bài này.
  9. Củi Khô37

Củi Khô37 Member

em tì hiểu thì thấy bảo là từ 1.4.1 lên 1.4.2 trước mới lên được các bản cao hơn mà bác???
    bác còn cách nào khác không ạ???cách 1 chắc là em không theo được...@@
  10. nguyengiang4n

nguyengiang4n Member

Có anh chị nào sửa được lỗi trên không ?
  11. Củi Khô37

Củi Khô37 Member

bạn chạy trên 127.0.0.1 hay là host của bạn vây?
  12. nguyengiang4n

nguyengiang4n Member

Chào các bạn, mình đã tìm ra nguyên nhân, lý do ở đây là do 1 số module không tương thích hoặc có lỗi gây ra tình trạng trên.

Để sửa hãy vào App->Etc-> Modules -> Xóa hết các modules để tìm ra lỗi do Module nào đó gây ra. Thử lần lượt sẽ tìm ra.

Còn về việc gỡ bằng các kết nối qua Magento Connect (Extension) , do không thể kết nối nên phải làm thủ công như trên.