Làm cách nào tạo menu ?

Thảo luận trong 'Các lỗi thường gặp' bắt đầu bởi opensourcesolution, 8 Tháng chín 2009.

1. opensourcesolution

opensourcesolution New Member

Tôi thầy template default của magento có một vài menu item như : My Account, my Cart, checkout..
    Footer thì có About us, contact us.

Giờ tôi muốn tạo thêm một menu khác ví dụ như: Home, About us, Contact us, news.... để làm mainmenu thì làm bằng cách nào.
    Và bằng cách nào có thể disable đi những menu tôi ko muốn sử dụng thì được không, ví dụ như bỏ phần My Wishlist.

trong admin site co phần cầu hình phần này ko, nếu có xin các bác chỉ giúp vì tôi cũng mới tìm hiểu magento thôi, nên cũng còn khá nhiều vấn đề chưa hiểu hết.

Bài viết khác cùng chuyên mục:

2. bebuj1987

bebuj1987 New Member

em cũng đang thắc mắc mấy cái này
  3. vunguyenmsm

vunguyenmsm New Member

Magento không có phần quản lý menu trong admin giống như joomla, nó chỉ có phần Categories. Nếu muốn thêm menu hay bớt menu thì phải vào code mà chỉnh sửa.
    Bạn phải vọc code của nó rồi mới hiểu được. Cấu trúc của magento khá phức tạp đó.
    Cần gì bạn cứ hỏi thêm.
  4. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Tạo Menu cho Magento về cơ bản là dùng block. Sau khi tạo block xong bạn gọi vào template và chỉnh sửa nội dung trên admin khi cần thiết. Chỉ vậy thôi bạn ah!
  5. nthanh0905

nthanh0905 New Member

Việc này nghe sửa code tưởng fức tạp, thật ra ko tới nỗi nào đâu, các bạn vào Admin - CMS - page - tạo trang mới (ví dụ About us, FAQ và News), đặt URL đơn jản dễ nhớ nhé (như là faq, about và news).

Tìm file top.phtml theo đường dẫn \app\design\frontend\default\yourskin\template\catalog\navigation

Tìm đoạn

Mã:
    <li><a href="<?php echo $this->getUrl() ?>"><?php echo $this->__('Home') ?></a></li>
    Và copy đoạn code như sau vào bên dưới.

Mã:
    <li><a href="<?php echo $this->getUrl('new')?>"><?php echo $this->__('News') ?></a></li> 
    <li><a href="<?php echo $this->getUrl('faq')?>"><?php echo $this->__('FAQ') ?></a></li> 
    <li><a href="<?php echo $this->getUrl('about')?>"><?php echo $this->__('About Us') ?></a></li>
    Tương tự để tạo link các bậc, các bạn có thể dùng code như sau và thay đổi Title trang và URL cho phù hợp là ok! Phần này tương đôi phức tạp cần bít chút đỉnh về php sẽ dễ chỉnh sửa hơn :)

Mã:
    <li onmouseover="toggleMenu(this,1)" onmouseout="toggleMenu(this,0)">
    <a href="<?php echo $this->getUrl('') ?>"><?php echo $this->__('Products') ?></a>
    			<ul>
    				<?php foreach ($this->getStoreCategories() as $_category): ?>
    				    <?php echo $this->drawItem($_category) ?>
    				<?php endforeach ?>
    			</ul>
    		</li>
    ntquang thích bài này.
  6. canhtoan

canhtoan New Member

Tớ thấy cái theme hellowired nó free và demo có cái menu ngang dẹp lắm nhưng cài rồi chẳng thấy menu đâu. ai biết chỉ cho tớ với. cái theme no giống trang motdep.com ý

thanks
  7. MogKhang

MogKhang New Member

Mình từng làm như thế này, bạn thử làm xem sao nhé!
    Bạn tải theme đó về, giải nén ra và sau đó lựa chọn mở 1 thư mục chứa theme của phiên bản mình đang dùng trong số các theme đó.
    Tiếp đến là mở các file trong theme đó ra. Coppy các thư mục tương ứng trong đó vào thư mục chứa phiên bản magento đang chạy của bạn. Mình lấy ví dụ:
    Bạn mở forder Magento 1.5.0.1\theme\app\design\frontend\default rồi coppy hellowired đưa vào app\design\frontend\default trong forder chứa magento của bạn. Tương tự với SkinMedia.
    Bạn nhớ là phải coppy tất cả các thư mục trong theme này vào thì mới chọn được cho nó chạy giao diện đó nhé!
    Chúc bạn sẽ thành công với Magento ;)
  8. thanhitt

thanhitt Member

bạn kiểm tra lại file template/navigation/top.phtml
    nếu file này dùng cho magento 1.4.0 trở xuống thì cách gọi sẽ khác với magento 1.5.x
    chính vì vậy khi bạn dùng theme này chạy với magento 1.5.x sẽ ko có menu
  9. ntquang

ntquang New Member

Cảm ơn bạn rất nhiều, bài viết rất bổ ích cho những người mới làm quen code mangento :)
    Mình đã làm thử và code như thế này:

<li class="level0 first homelink"><a href="<?php echo $this->getBaseUrl('about-us'); ?>"><span><?php echo $this->__('ABOUT') ?></span></a></li>

nhưng ở menu home nó không trỏ link đến trang ABOUT có key la about-us
    mà nó chỉ là link trắng, tức là kích vào vẫn về lại trang home
  10. baothangba_tc

baothangba_tc Member

với menu thì mình thấy nên tạo 1 staticblock rồi gọi vào trong code hay hơn, quản lý dễ với lại dùng dược widgets lấy link các cms page, link catorgories vào thẳng menu luôn
  11. Mình cũng mới làm quen với magento, theo ý kiến của mình, để thay đổi menu bạn vào: Danh Mục ==> Quản lý các nhóm sản phẩm

Muốn chỉnh sửa tên của menu có sẵn bạn chọn tên menu cần chỉnh rồi thay đổi theo ý của mình, còn thêm các thành phần của menu thì bạn chọn thêm nhóm sản phẩm gốc hoặc thêm nhóm sản phẩm con
    Nó sẽ ra thế này
    tuanptit thích bài này.
  12. ltpit

ltpit New Member

13. bui anh tu

bui anh tu New Member

Cho Mình Hỏi mình kiếm hoài mà không trấy cho sửa chữ Home thành Trang Chủ ai chỉ giúp mình với. Thanks nhiu!
  14. ltpit

ltpit New Member

Để dịch ngôn ngữ home->trang chủ bạn vào theo đường dẫn app->locale->vi_VN tìm tới file catalog.cvs và mở ra bằng notepad++ . Sau đó thêm dòng
    "Home","Trang chủ" và lưu lại là được nhé
  15. kelvinphan

kelvinphan New Member

Remove Wishlist link from top links.

Open the file /app/design/frontend/package/theme/layout/wishlist.xml
    <!--<reference name="top.links"> <block type="wishlist/links" name="wishlist_link"/> <action method="addLinkBlock"><blockName>wishlist_link</blockName></action> </reference>-->

Add Home Link in top menu.
    Open the file /app/design/frontend/package/theme/layout/customer.xml and search the line

‘<default><reference name=”top.links”>’

Under the ‘<reference name=”top.links”>’ add these lines

<action method="addLink" translate="label title" module="customer">
    <label>Home</label><url helper="core/url/getHomeUrl"/><title>Home</title><prepare/><urlParams/>
    <position>10</position>
    </action>
    (search google)
  16. bui anh tu

bui anh tu New Member

anh Hải ơi sao em kiếm hoài ma không thấy file catalog.cvs vậy anh
  17. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

File ở đường dẫn này nhé em: app\locale\vi_VN\Mage_Catalog.csv
  18. tuanptit

tuanptit New Member

Bạn ơi cho mình hỏi làm sao Việt hóa được phầm admin như thế kia vậy? Nếu bạn có file việt hóa share mình với được không?
  19. Adaidk

Adaidk New Member

mọi người giúp e với,e mới tìm hiểu nagento để làm đồ án,khi e click vào "nokia"......
    thì nó lại bị lỗi 404,làm sao khi click thì sẽ hiện ra trang con sản phẩm của nokia vậy?thanks all!!!

trang chu.jpg loi 404.jpg
  20. Adaidk

Adaidk New Member

a ơi....e cũng mắc lỗi này..a giúp e dc k?