hỏi cách đóng gói magento

Thảo luận trong 'Thực hành Magento' bắt đầu bởi baothangba_tc, 6 Tháng ba 2013.

1. baothangba_tc

baothangba_tc Member

anh Hải hoặc ai đó giúp em các đóng gói project magento nhé, search mà không thấy
    em hỏi thâm điều nữa là em đọc thấy bài này
    http://thietkehay.com/hoc-thiet-ke-web-voi-magento/298-cau-hinh-va-quan-ly-magento-encryption-key

có đoạn như sau
    Thay thế ENCRYPTION_KEY với khóa key thật sự của bạn. Trong trường hợp muốn di chuyển dữ liệu tới 1 site Magento khác thì sẽ cần phải dùng tới Encryption key này. Khi muốn kết hợp dữ liệu trong cơ sở dữ liệu cũ với quy trình cài đặt mới, thì hãy đảm bảo rằng encryption key từ database cũ được nhập chuẩn xác vào file local.xml của website mới, nếu không thì dữ liệu mã hóa và lưu trữ trên website mới sẽ không thể hoạt động.

1-vậy điều này cụ thể là như thế nào anh, cái key đó dùng như nào ?
    bình thường em làm 1 template muốn chuyển nó sang 1 project mới khác em cài magento đó lên lấy database backup từ bản magento làm template kia sang, sau đó copy skin và app , media sang em thấy nó vẫn chạy ok.
    2-vậy nếu em cài template lên 1 project đang chạy thì những data theo template mình chuyển sang như thế nào hay là phải tạo lại data đó lại từ trang admin ?

Bài viết khác cùng chuyên mục:

2. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Ko biết em muống đóng gói gì?
    1. Template
    2. Extension
    3. Nguyên dự án
    4. Mã hóa
    5. ....
  3. baothangba_tc

baothangba_tc Member

đóng gói cả project và đóng gói template đó anh
  4. baothangba_tc

baothangba_tc Member

5. othanhquango

othanhquango New Member

Cũng đang quan tâm vụ này. Nhờ bác Hải hướng dẫn anh em làm cách nào để đóng gói và tạo một bộ quick start như mấy cái nơi bán theme hay làm đó.
  6. baothangba_tc

baothangba_tc Member

up, hỏi mấy ngày nay rồi
  7. baothangba_tc

baothangba_tc Member

1 tuần rồi anh ơi
  8. admin

Hi All

Mình vẫn theo dõi đây.

Để đóng gói project và có thể kế thừa nó cho các dự án sau, bạn cần chú ý trước các điểm sau:
    1. Hiểu rõ các chỗ thay đổi và lưu lại thành file log.
    2. Hạn chế can thiệp vào core của magento.
    3. Nếu can thiệp vào core thì phải có log ghi lại toàn bộ việc thay đổi + đường dẫn tới file thay đổi.
    4. Nhập liệu vào các data chuẩn một tý, hạn chế nhập data nháp quá nhiều
  9. admin

Bước tiếp theo là đóng gói giao diện:
    1. Bước 1: Copy pass tất cả Template ra 01 folder riêng biệt.
    2. Bước 2: Copy pass tất cả module có sử dụng trong themes
    Cụ thể như sau.
    • Khi làm theme thì để trong folder:
      • app\design\frontend\default\{ten template}
      • skin\frontend\default\{ten template}
    • Copy các module có sử dụng trong theme này, thường nó nằm trong folder app\code\community hoặc app\code\local
    Và khi copy module + theme thì xem lại cấu trúc như hình kèm theo:
    magento-module-proccess.jpg magento-viet-nam-cau-truc-theme.jpg
  10. baothangba_tc

baothangba_tc Member

đọc đi đọc lại chả hiểu a viết cái gì cả ????
  11. admin

Ý là
    bạn phải copy các file theo cấu trúc theme của magento. Cấu trúc thì đã có hình ảnh minh họa rồi.
    Vậy cách tốt nhất là bạn copy nguyên source qua.

Đợi làm vài dự án nữa sẽ hiểu
  12. baothangba_tc

baothangba_tc Member

đóng gói tem đã xong vậy còn đóng gói project như nào a ?
  13. admin

01 câu hỏi khá rộng đấy.

01 dự án có nhiều yếu tố khác nhau liên quan. Điều quan trọng là bạn có nhận biết được cái gì cần đóng gói, đóng gói để làm gì...
    Điểm nữa là nó còn liên quan tới qui trình xử lý dự án của mỗi cty.
    Câu hỏi này tôi nghĩ chỉ có kinh nghiệm mới trả lời cho bạn được chính xác nhất.
  14. Mr Gun

Mr Gun New Member

anh Hải cho em hỏi cách đống gói 1 Module sau khi đóng gói dạng .zip để mình có thể cài đặt mà không bị lỗi ạ.
  15. baothangba_tc

baothangba_tc Member

em đang hỏi là với 1 dự án khi mình làm xong rồi, mình muốn đóng gói nó vào để người khác có thể download về và cài lên giống như quickstart của joomla vậy. cũng như khi a down 1 bản template thì có 1 file template, 1 file quickstart, 1 file source vậy ?
  16. admin

Để là điều này, bạn cần làm các bước như đã nói ở trên + Export database ra gửi kèm theo cho khách hàng để làm bản quickstart.

Còn nếu muốn tích hợp luôn database sample vào khi install thì phải làm qua nhiều bước khác nữa. Cái này phải học thêm magento đã nhé.
  17. baothangba_tc

baothangba_tc Member

vấn đề đã được giải quyết khi làm xong 1 project muốn đóng gói nó làm như sau :
    1-xóa file local.xml trong thư mục app/etc nén toàn bộ project lại
    2-backup db
    vậy ta đã có 1 bản quickstart với db đi kèm, cách cài đặt giống như bình thường
    đóng gói template thì lấy toàn bộ cấu trúc tamplate đã làm và nén lại, với module sử dụng package extentions từ magento connect
  18. admin

Rất tốt. Chúc mừng bạn.

Tuy nhiên, tôi lưu ý thêm là lưu lại cái key trong file local.xml nhé, khi chuyển qua chỗ khác thì nhớ dùng key này.
  19. baothangba_tc

baothangba_tc Member

dạ vâng oke a, em cũng chưa biết nó dùng như thế nào :S
  20. admin