Giúp việc include 1 block mới từ 1 file phtml vào home page

Thảo luận trong 'Cài đặt Magento' bắt đầu bởi Trần Lý Thành Ngân, 5 Tháng mười một 2013.

1. 1. Mình mới tìm hiểu magento. Minh đã xem code chèn block từ 1 file phtm vào home page nhưng mình đọc mãi ko hiểu code đó chứa thuộc tính gì và ý nghĩa của từng thuộc tính.

Use this code snippet to show products labeled as “new” on your front page:
    {{block type="catalog/product_new" name="home.catalog.product.new" alias="product_homepage" template="catalog/product/new.phtml"}}

Use this code snippet to show all products in your catalog on your front page:
    {{block type="catalog/product_list" name="home.catalog.product.list" alias="products_homepage" template="catalog/product/list.phtml"}}

Use this code snippet to show one category on your front page:
    {{block type="catalog/product_list" name="home.catalog.product.list" alias="products_homepage" category_id="4" template="catalog/product/list.phtml"}}

Ai giải thích hoặc hướng dẫn bài đọc cho mình hiểu thêm về code block đó với.

2. Muốn định dạng lại trang sản phẩm thì phải làm như thế nào. Ví dụ mặc định trang sản phẩm là 3columns.phtml mình muốn là 2columns-left.phtml thì mình làm như thế nào.

Mong các bạn giúp đở...
  2. tran trong 92

tran trong 92 Member

{{block type="catalog/product_list" name="home.catalog.product.list" alias="products_homepage" template="catalog/product/list.phtml"}}
    c
    ái này bạn có thể bỏ alias đi vì thực tế nó không quan trọng. cái type nó là kiểu của block. template là đường dẫn tới file phtml trong template của page.
    2. Muốn định dạng lại trang sản phẩm thì phải làm như thế nào. Ví dụ mặc định trang sản phẩm là 3columns.phtml mình muốn là 2columns-left.phtml thì mình làm như thế nào.
    cái này bạn có 2 cách: 1, là vào trong category disign để chọn kiểu hiển thị là 1 col, 2 col ... 2, là bạn có vào xml để thay đổi tất cả các category la 2 col