[Dự án] Việt hóa 100% giao diện magento

Thảo luận trong 'Hướng dẫn Việt Hóa' bắt đầu bởi othanhquango, 9 Tháng ba 2013.

1. othanhquango

othanhquango New Member

Chào các bạn.

Sau một thời gian nghiên cứu, phá phách magento. Mình nhận thấy hiện chưa có bản Việt Hóa nào là hoàn chỉnh 100% cả. Nay mình quyết định thực hiện dự án Việt Hóa 100% giao diện Magento để sử dụng cho cá nhân và đồng thời cũng là để share cho các anh em gặp khó khăn trong quá trình Việt Hóa.

Hiện tại phiên bản mới nhất của Magento là 1.7.0.2. Bao gồm hơn 9000 cụm từ cần phải Việt Hóa (Chính xác là 9.088 cụm từ) chưa tính các email. Mình chỉ mới Việt Hóa được khoảng hơn 2.000 cụm từ (khoảng 90% giao diện admin) và số còn lại vẫn còn rất lớn. Vì vậy, nay mình kêu gọi cộng đồng Magento cùng chung tay Việt Hóa hoàn thiện Magento để anh em Việt Nam mình có thể gần gũi với mã nguồn Magento hơn nữa.

Quy trình Việt hoá như thế nào?
    Nhằm tránh những bạn không muốn làm mà chỉ muốn xài. Vì vậy mình sẽ không upload các file đã Việt Hóa lên đây mà chỉ share các bản chưa dịch cho các bạn nào có nhu cầu dịch. Các bản dịch đã hoàn thiện cũng chỉ share cho những bạn có tham gia dịch. Vì vậy, các bạn nào không tham gia dịch thì chịu khó chờ một thời gian sau sẽ được share :D.

Mình sẽ gởi file excel có các nội dung cần dịch ở file đính kèm, các bạn không cần phải tìm phần mềm, không cần phải lăn tăn vụ lỗi font hay dùng bảng mã UTF-8, .... Công việc của các bạn sẽ chỉ là dịch và dịch trên file excel mình đã gởi. Công việc còn lại mình sẽ xử lý.

Làm thế nào để tham gia Việt Hóa?
    Bất kỳ lúc nào các bạn cũng có thể tải file chưa Việt hóa (đính kèm theo bài viết này) để Việt Hóa. Tuy nhiên, để tránh các bạn làm việc trùng nhau. Thì khi tham gia Việt Hóa các bạn nên thông báo số thứ tự (trong file) các bạn sẽ làm để những người khác không làm trùng. VD: "Tôi đã Việt hóa từ stt 001 đến 200."

Quy tắc khi Việt hóa:
    - Khi Việt hóa các bạn lưu ý giữ nguyên các phần như: %s, %d, ....
    Ví dụ: "%s already exist." => "%s đã tồn tại."
    - Khi Việt hóa, tuyệt đối không thay đổi phần nào của nội dung gốc kể cả định dạng viết hoa, viết thường, dấu chấm dấu phẩy, ... Vì như vậy Magento sẽ không nhận ra được đoạn đó.
    - Khi Việt hóa, nên đọc nội dung sao cho có nghĩa, chỉ dùng google để tham khảo, đừng nên copy và dán vào google để lấy hoàn toàn nội dung google dịch.

Cập nhật tiến độ:
    Dự án đã hoàn thành 100% các file sau:
    1. Mage_Adminhtml
    2. Mage_AdminNotification
    3. Mage_Api
    4. Mage_Api2
    5. Mage_Authorizenet
    6. Mage_Backup
    7. Mage_Bundle
    8. Mage_Captcha
    9. Mage_Catalog
    ------------------------------------------------------------------------------------------------
    Demo tới thời điểm này cần được test: http://mgto.odaunhatrang.com/admin
    User: admin
    Pass: admin
    Các bạn vui lòng báo cáo lại lỗi dịch thuật nếu có tại topic này luôn nha.

Các file đính kèm:

TDMountain and le ngoc quang like this.
  2. hoangnoi_89

hoangnoi_89 New Member

UP cho bác có ý tưởng giống em;)
  3. pvd276

pvd276 Member

mới việt hóa xong phần gửi mail template
  4. hoangpro

hoangpro New Member

chúc các pro sớm hoàn thành dự án
  5. khuyetdanh37

khuyetdanh37 New Member

xong chưa bác
  6. Rubyson

Rubyson New Member

Tiến độ của dự án đến đâu rồi bác chủ ơi. Em đăng ký tham gia nhưng không biết bắt đầu từ đoạn nào.
  7. pvd276

pvd276 Member

chắc dự án chết yểu rồi, k thấy chủ thớt đâu cả :D
  8. QMC62

QMC62 New Member

9. nguyendattai

nguyendattai Member

Tên miền chạy demo hết hạn rồi bác ơi :)
  10. TDMountain

TDMountain New Member

đã die thưa bác. Bác check lại dùm đi