cấu trúc file xml trong layout của template

Thảo luận trong 'Hướng dẫn làm template' bắt đầu bởi baothangba_tc, 9 Tháng một 2013.

1. baothangba_tc

baothangba_tc Member

anh Hải giúp em phân tích cấu trúc của file xml trong template nhé, em chưa hiểu cấu trúc và cách thức hoạt động của nó.trong lúc tìm hiểu thì em thấy rằng bắt đầu từ các file trong thư mục page quy định 1 cột 2 cột 3 cột, các file này gọi các block từ mọi nơi trong layout , sau đó block lại gọi các file phtml trong template có cấu trúc html thuần. nhưng thật sự thì em còn rối rắm ko hiểu cách thức các file gọi nhau và tạo nên page như thế nào. vậy anh giúp em hiểu mấy cái đó đc ko. nhất là cấu trúc các khối block trong layout.
    em cảm ơn anh !
  2. Trung

Trung New Member

Magento có 2 kiểu file .xml chính
    1 là trong mục code - quy định các config, hay system - Cái này sẽ có các thông tin cấu hình như: đăng ký modul, enable module, các mapping hay routing.....layout nào sẽ gọi đến block nào....
    2 là trong mục design - phân này quy định cấu trúc của layout, block nào sẽ năm trong block nào, block nào năm ở đâu, block đó sẽ gọi template nào.....
    Haiz, nói chung là cách diễn đạt của mình ko đc tốt cho lắm :D
    baothangba_tc thích bài này.
  3. Trung

Trung New Member

Magento có 2 kiểu file .xml chính
    1 là trong mục code - quy định các config, hay system - Cái này sẽ có các thông tin cấu hình như: đăng ký modul, enable module, các mapping hay routing.....layout nào sẽ gọi đến block nào....
    2 là trong mục design - phân này quy định cấu trúc của layout, block nào sẽ năm trong block nào, block nào năm ở đâu, block đó sẽ gọi template nào.....
    Haiz, nói chung là cách diễn đạt của mình ko đc tốt cho lắm :D
    baothangba_tc thích bài này.