Cài xong tiếng Việt nhưng không chọn được ở front-end

Thảo luận trong 'Hướng dẫn Việt Hóa' bắt đầu bởi Nguyen an khoa, 16 Tháng bảy 2009.

1. Nguyen an khoa

Nguyen an khoa New Member

Tôi đã cài bộ tiếng Việt. Nhưng ở front-end lại không chọn được (không thấy). Và bây giờ chọn tiếng gì nó cũng là tiếng Việt cả. Mong mọi người chỉ giúp cách xử lý. Trang web tôi vừa làm là http://vart.vn/

Còn nữa là không biết bỏ (hoặc thay) hay cái ảnh ở hay bên cột (cột trái là cái ảnh bấm vào ra checkout cart, cột phải là cái ảnh 30%) như thế nào.

Mong mọi người chỉ giáo vì magento lằng nhằng kinh quá :)) Động vào đâu cũng code :((

Cảm ơn nhiều

NAK
  2. ngu_mali

ngu_mali New Member

Mình cũng thét mét giống như bạn.Anh Hải và mọi người chỉ giúp với.
  3. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Để hiển thị loại tiếng cho ngôn ngữ website, bạn cứ chọn ngôn ngữ đó rồi cấu hình trên nó là ok. Không chỉ vấn đề ngôn ngữ hiển thị, loại tiền mà còn các cấu hình khác: Logo, text,v.v..
    Các bạn chú ý là ngôn ngữ mặc định bạn đã qui định là gì. Trong hình sau, ngôn ngữ tôi qui định mặc định là Vietnamese, do đó giờ tôi cần cấu hình cho ngôn ngữ English, và tôi làm như sau:
    vô Cấu hình-> Mô tả chung:

Trong phần Cấu hình hiện tại, bạn chọn ngôn ngữ cần cấu hình. Sau đó qua phần Locale options chọn ngôn ngữ cần hiển thị.

Ở đây Magento phân loại ngôn ngữ theo dạng Store độc lập, do đó bạn cũng có thể cấu hình cho mỗi loại Store.

Chúc bạn thành công.
  4. ngu_mali

ngu_mali New Member

Mình đã làm theo bài hướng dẫn của A.Hải nhưng chưa được.Bây giờ mình muốn hiện phần chọn tiếng việt ở fontend (nằm trong menulist xổ xuống ấy).Mình mới tìm hiểu magento thôi nên A.Hải và mọi ngươi hướng chi tiết từng bước dùm cho.Thanhk :eek:
  5. meogiaquat

meogiaquat New Member

Để có menu Tiếng Việt đổ xuống, bạn phải tạo một store view có tên là Tiếng Việt, code có thể là vn rồi làm tương tự như bài hướng dẫn của đồng chí Hải
  6. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

Menu đổ xuống ở đây là gì?
    Theo tôi hiểu đó là phần danh mục sản phẩm.

Trong hướng dẫn trên là áp dụng cho hệ thống, còn phần danh mục sản phẩm và sản phẩm thì lại khác.
    Về danh mục sản phẩm thì bạn làm như sau:
    vào Quản lý sản phẩm -> chọn Danh mục sản phẩm.
    Tại đây bạn chọn ngôn ngữ cho trong phần Cấu hình hiện tại, sau đó add các CAT cho ngôn ngữ đang chọn.
    tương tự như thế cho phần sản phẩm.
  7. meogiaquat

meogiaquat New Member

Bác phải đọc bài của người ta viết trước đó chứ. Ở đây người ta đang nói đến cái list box ngôn ngữ ở front end.
  8. ngu_mali

ngu_mali New Member

Đúng vậy Bac MEO hiểu ý mình muốn hỏi rồi đó.Nào bây giờ làm việc thôi anh em ơi.giúp mình đi nào.Hãy vì TMDT Việt Nam. :roll: