cách hiển thị tiền tệ theo kiểu VN

Thảo luận trong 'Programming Questions' bắt đầu bởi thangbinh, 25 Tháng ba 2009.

1. klt

klt New Member

E dùng Magento 1.7. Giờ để tiền là VND thì hiển thị dạng: đ15,000,000
    E muốn hiển thị 15,000,000 đ thì phải làm sao ạ?
    Các bác giúp em. E cảm ơn!
  2. admin

admin Mai Văn Hải Staff Member

bạn vào admin chỉnh tiền mặc định là đ nhé

Xem hình kèm theo.
  3. Nam NP

Nam NP New Member

Cách của Mr.Hải là chuẩn không cần chỉnh! Thanks a lot!
    vuducnam1987 thích bài này.
  4. vuducnam1987

vuducnam1987 New Member

Thank bác cái này đúng ý luôn
  5. bojboi

bojboi New Member

E dùng Magento 1.7. Giờ hiển thị giá VND bị mất:300,000 , e muốn hiển thị dạng: 300,000VND thì làm sao?
    Các bác giúp em. E cảm ơn!
  6. Nguyen Thien An

Nguyen Thien An New Member

---Issue---
    o Problem 1:
    Làm sao để format price thành number chẳn.
    Ví dụ: 250.000,00 -> 250.000

o Problem 2:
    Chuyển chữ đ thành VNĐ

---Solution---
    o Problem 1:
    Refer link:
    http://magentocoders.blogspot.com/2011/10/how-to-remove-decimal-price-in-magento.html
    Step 1: Open file with path: app\code\core\Mage\Directory\Model\Currency.php
    Step 2:
    Old line:
    return $this->formatPrecision($price, 2, $options, $includeContainer, $addBrackets);
    New line:
    return $this->formatPrecision($price, 0, $options, $includeContainer, $addBrackets);
    Step 3: System/Cache management/
    Action:
    1. [Select all] -> [Refresh] -> [Submit]
    2. [Flush Cache Storage]

o Problem 2:
    Step 1: Open file: \llib\Zend\Locale\Data\vi.xml
    Step 2: Search [currencyFormatLength] tag
    Old line:
    <pattern> #,##0.00 ¤</pattern>
    New line:
    <pattern>#,##0.00 VNĐ</pattern>
    Action:
    1. [Select all] -> [Refresh] -> [Submit]
    2. [Flush Cache Storage]
    tungphong thích bài này.
  7. hungtk2707

hungtk2707 Member

Sẽ không có khăn nếu như bạn copy app\code\core\Mage\Directory\Mode\Currency.php ra và tạo lại y như cấu trúc thư mục nhưng thay vì thư mục core, bạn tạo thư mục local, nghĩa là app\code\local\Mage\Directory\Mode\Currency.php thì việc update sẽ không vấn đề, vì Magento ưu tiên đọc trong local trước rồi mới đến core :)
  8. Ti Tan

Ti Tan New Member

Vấn đề khi e thêm 1 tùy chọn (vd: màu sắc cho khách chọn) thì giá hiển thị như cũ (vd: giá 100.000đ thì nó hiển thị trở lại 100.000,00đ). Vậy để sửa lại thì cần chỉnh sửa chỗ nào???
  9. sunboy

sunboy Member

Vấn đề liên quan đến giá và tax trong Magento là khá phức tạp, vì vậy nếu các bác chỉ cần vấn đề hiển thị ra thôi ý thì nên dùng javascript để sửa thôi :D Mình đã từng làm vụ này rồi, can thiệp vào code rất dễ làm hỏng hệ thống tính giá của Magento vì nó không đơn thuần là giá mà bao gồm cả thuế, rồi giảm giá này nọ nữa
  10. vipzclub

vipzclub New Member

Mình dùng 1.7 mà sao làm theo như hướng dẫn của bác Hải mà ko được nhỉ, bác chỉ lại giúp bọn em với thank bác
  11. traingheoalone

traingheoalone New Member

Dear a e
    Hiện tại mình dủng magento 1.8 theme sm Amaz đã chỉnh theo cách mọi người chỉ (xoá cache đầy đủ, chỉnh trong core.....) nhưng giá tiền ngoài trang chủ của mình vẫn là đ 30.000 a e nào giúp mình fix với, mới sử dũng magento nên k biết chỉnh như thế nào, do web chạy local nên k demo cho mọi ng được
  12. ltpit

ltpit New Member

cái này có 1 nhược điểm là tác động trực tiếp vào giá tổng thể, nếu bạn nhập giá lẻ thì phần lẻ sẽ ko hiển thị, ví dụ nhập tiền usd là 31,5usd thì nó chỉ còn 31usd thôi nhé!
    cùng trải nghiệm và nhận xét.
  13. ltpit

ltpit New Member

làm giống admin hướng dẫn nhưng của mình ko phải dấu phẩy và dấu chấm như 15.000.000đ chẳng hạn, xem sản phẩm mình nhập trên website của mình
    Panme đo ngoài cơ khí .

làm chưa được thì pm mình check giùm nha!
    thấy hay thì like f, google+ trên website giùm mình nha, mình đang tìm hiểu seo cho web magento, có gì hay mình sẽ chia sẻ với mọi người!
    Thanks you!
  14. bui anh tu

bui anh tu New Member

anh Hải ơi cho em hỏi sau khi em chỉnh giống anh chì sửa số 2 thành số 3 để nó hiện 120.000đ thì ngoài home page nó hiện như vậy nhưng kích vào trang trong thì nó lại hiện lại 120.00. Mong anh giúp đỡ
  15. admin

Ở đây là hướng dẫn bỏ .00 ở sau chứ không phải tự động thêm phần nghìn vào. Nếu bạn thêm theo cách bạn nói sẽ nguy hiểm.

Không nên dùng cách nay, sẽ lỗi khi đồng bộ với erp.
  16. bui anh tu

bui anh tu New Member

Anh co the huong dan em lam sao de the hien 120.000 chua ko fai 120.00 duoc khong anh. Thanks anh
  17. bui anh tu

bui anh tu New Member

dear anh Hai sao em sua thanh so 0 de 450.000,00 thanh 450.000 thi home hien thi dung con vao phan ben trong cua san pham thi no lai them lai 450.000,00. Mong anh chi dan thanks anh
  18. admin

Bạn gửi link mình xem nhé
  19. bui anh tu

bui anh tu New Member

Anh xem giup em voi madbunny.com.vn thanks anh rat nhiu
  20. admin

Cái này do em dùng sản phẩm config nên đang bị 00 ở sau. Để xử lý bước này, cần can thiệp vào code tý mới đươc